
a

Februari 2023

ISSN 0856-6976

MUHTASARI WA TAMKO LA 
SERA YA FEDHA

Mapitio ya Nusu Mwaka
2022/23

GAVANA

BENKI KUU YA TANZANIAKwa maelezo zaidi wasiliana na:
Mkurugenzi wa Utafiti na Sera za Uchumi

Benki Kuu ya Tanzania, 16 Barabara ya Jakaya Kikwete 40184, 
S.L.P 2302, Dodoma, Tanzania

Baruapepe: botcommunications@bot.go.tz
Tovuti: http://www.bot.go.tz





c

MUHTASARI WA TAMKO LA 
SERA YA FEDHA

Mapitio ya Nusu Mwaka

2022/23

GAVANA
BENKI KUU YA TANZANIA

Februari 2023

ISSN 0856-6976





1

Utangulizi

Tamko la Sera ya Fedha lililotolewa na Benki Kuu mwezi Juni 2022, 
lilibainisha malengo ya sera ya fedha kwa mwaka 2022/23, katika 
kuhakikisha utulivu wa bei huku ikichagiza ukuaji endelevu wa 
uchumi. Taarifa hii ya mapitio ya nusu mwaka ya Tamko la Sera 
ya Fedha la mwaka 2022/23, inatoa tathmini ya mwenendo wa 
uchumi wa dunia na wa Tanzania pamoja na utekelezaji wa sera 
ya fedha na matokeo yake katika nusu ya kwanza ya mwaka wa 
fedha 2022/23. Vilevile, taarifa hii inatoa mwelekeo wa uchumi wa 
Tanzania, pamoja na sera ya fedha katika kipindi cha nusu ya pili ya 
mwaka 2022/23, inayolenga mfumuko mdogo wa bei, pamoja na 
kusaidia kukuza uchumi.

Mwenendo wa Uchumi wa Dunia

Mwaka 2022 uchumi wa dunia ulikabiliwa na changamoto 
zilizoambatana na   kuvurugika  kwa mnyororo wa ugavi 
uliosababishwa na vita nchini Ukraine, kuibuka kwa maambukizi 
mapya ya UVIKO-19, pamoja na mabadiliko ya tabia nchi. Kutokana 
na mwenendo huo, kasi ya ukuaji wa uchumi wa dunia inatarajiwa 
kupungua, ambapo  kwa mujibu wa Shirika la Fedha la Kimataifa 
(IMF) na Benki ya Dunia, mwaka 2022 uchumi wa dunia unakadiriwa 
kukua kwa asilimia 3.4 na asilimia 2.9, mtawalia. Aidha, uchumi 
kwa nchi zilizo Kusini mwa Jangwa la Sahara unakadiriwa kukua 
kwa asilimia 3.8. Kutokana na matarajio ya kuendelea kupungua 
kwa shughuli za kiuchumi katika nchi zilizoendelea, na athari za 
vita nchini Ukraine, pamoja na kupanda kwa viwango vya riba za 
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mikopo katika soko la dunia, IMF imekadiria ukuaji wa uchumi wa 
dunia  kushuka hadi asilimia 2.9 kwa mwaka 2023. Hali kadhalika, 
Benki ya Dunia inakadiria ukuaji wa uchumi wa dunia wa asilimia 
1.7 mwaka 2023.

Mfumuko wa bei ulikuwa juu ya malengo, hususan katika nchi 
zilizoendelea kiuchumi katika mwaka 2022. Hata hivyo kufuatia 
kupungua kwa changamoto za mvurugiko wa mnyororo wa ugavi 
na kushuka kwa baadhi ya bei za bidhaa, pamoja na utekelezaji 
wa sera ya fedha inayolenga kupunguza mfumuko wa bei katika 
nchi nyingi, kasi ya mfumuko wa bei imeanza kupungua. Vilevile, 
mfumuko wa bei ulikuwa juu ya kigezo cha mtangamano wa 
uchumi katika nchi zote za Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC) wa 
kiwango kisichozidi asilimia nane (8), isipokuwa Tanzania. Hali hii 
imeonekana pia katika ukanda wa nchi za Jumuiya ya Maendeleo 
Kusini mwa Afrika (SADC), ambapo mfumuko wa bei katika nchi 
hizi  ulikuwa juu ya wigo wa mtangamano wa kiuchumi wa asilimia 
3 hadi 7, isipokuwa kwa Tanzania, Shelisheli, Eswatini na Namibia. 
Hata hivyo, kasi ya mfumuko wa bei ilianza kupungua kuelekea 
mwishoni  mwa mwaka 2022, kutokana na kushuka kwa bei za 
nishati duniani, pamoja na kupungua kwa baadhi ya changamoto 
katika mnyororo wa ugavi. Mwenendo huu unatarajiwa kuendelea 
katika mwaka 2023, kutokana na kupungua kwa bei za bidhaa 
katika soko la dunia na matokeo ya utekelezaji wa sera ya fedha 
inayolenga kupunguza mfumuko wa bei kupitia benki kuu za nchi 
nyingi duniani.



3

Katika nusu ya pili ya mwaka 2022, bei za bidhaa katika soko la 
dunia ziliendelea kuwa juu, japokuwa dalili za kupungua zimeanza 
kuonekana. Mathalani, bei ya mafuta ghafi ya nishati ilipungua hadi 
wastani wa dola za Kimarekani 78.1 kwa pipa mwezi Desemba 
2022, kutoka dola 105.1 kwa pipa mwezi Julai 2022, kutokana na 
kupungua kwa mahitaji kulikosababishwa na  matarajio ya mdororo 
wa kiuchumi katika nchi zilizoendelea na kusimamishwa mara kwa 
mara  kwa shughuli za kiuchumi (lockdown) katika nchi ya China. 
Bei za mbolea zimeendelea kushuka kutokana na kupunguza 
matumizi, kulikosababishwa na gharama kubwa ya pembejeo 
hiyo na kupatikana kwa mbolea mbadala katika nchi mbalimbali. 
Kwa upande wa mazao, bei ya kahawa, ngano na chai zilipungua. 
Kupungua kwa bei ya ngano kulitokana na makubaliano ya Umoja 
wa Mataifa ya kuruhusu usafirishaji wa ngano kutoka nchini Ukraine. 
Aidha, bei ya mafuta ya kula iliongezeka kutokana na ongezeko la 
mahitaji, wakati bei ya dhahabu iliongezeka kutokana na kushuka 
kwa thamani ya dola ya Marekani, baada ya Benki Kuu ya Marekani 
(The Federal Reserve) kupunguza kasi ya ongezeko la riba yake.

Utekelezaji wa Sera ya Fedha Katika Nusu ya Kwanza ya 
Mwaka 2022/23

Utekelezaji wa sera ya fedha kwa mwaka 2022/23, ulilenga kusaidia 
kufikiwa kwa malengo mapana ya kiuchumi ya Serikali  ambayo ni 
pamoja na ukuaji wa Pato la Taifa kwa asilimia 4.7 kwa mwaka 
2022 na mfumuko wa bei wa asilimia 5.4. Ili kusaidia kufikiwa kwa 
malengo haya, Benki Kuu ya Tanzania ilipanga kutekeleza sera ya 
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fedha yenye malengo yafuatayo:
i.		  ukuaji wa fedha taslimu wa asilimia 11.4;

ii.		  ukuaji wa ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi (M3) wa asilimia 
10.3;

iii.		  ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi wa asilimia 10.7; na

iv.		  kuwa na akiba ya fedha za kigeni inayotosha kuagiza bidhaa 
na huduma kutoka nje ya nchi kwa kipindi kisichopungua 
miezi minne.

Katika nusu ya kwanza ya mwaka 2022/23, Benki Kuu ya Tanzania 
ilitekeleza sera ya fedha inayolenga kupunguza kiwango cha 
ongezeko la ukwasi katika uchumi, ili kuhakikisha utulivu wa bei na 
kuchochea kuimarika kwa shughuli mbalimbali za uchumi baada ya 
janga la UVIKO-19 na athari za vita nchini Ukraine. Utekelezaji huu 
wa sera ya fedha ulifanikiwa kudumisha kiwango cha kutosha cha 
ukwasi katika uchumi, hali ambayo imesaidia kuweka mazingira 
ya kuchochea ongezeko la ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi na 
kusaidia kufikiwa kwa vigezo vya makubaliano ya programu ya IMF 
kwa Tanzania chini ya mpango wa Extended Credit Facility (ECF). 

Hata hivyo, utekelezaji wa sera ya fedha katika nusu ya kwanza ya 
mwaka  2022/23, ulikabiliwa na changamoto ya ongezeko la bei za 
nishati na bidhaa nyingine katika soko la dunia, hususan mafuta ya 
kula, ngano na mbolea. Vilevile, kuchelewa kwa mvua za vuli katika 
baadhi ya maeneo nchini kulisababisha kupungua kwa uzalishaji 
wa mazao ya chakula na kusababisha ongezeko la bei. Aidha, 
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uhaba wa chakula katika nchi jirani ulichangia kuongezeka kwa bei 
za vyakula nchini. Ili kudhibiti kasi ya ongezeko la mfumuko wa bei 
nchini, Benki Kuu ilipunguza kwa tahadhari kiwango cha ongezeko 
la ukwasi kwenye uchumi, hali ambayo iliendelea kuimarisha ukuaji 
wa shughuli za kiuchumi. Sera hii ilitekelezwa kwa kutumia nyenzo 
mbalimbali kama vile kuingia mikataba ya mauziano ya dhamana 
za Serikali kwa muda mfupi (repurchase agreements) na kwa kuuza  
dhamana maalum za Serikali kwa lengo la kupunguza ukwasi 
kwenye uchumi (liquidity papers).

Kufuatia utekelezaji wa sera ya fedha, riba ya siku moja katika 
soko la fedha baina ya mabenki ilipungua hadi wastani wa asilimia 
3.59 katika kipindi cha mwezi Julai hadi Desemba 2022, kutoka 
asilimia 3.85 katika kipindi kama hicho mwaka 2021/22. Wastani 
wa ongezeko la ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi ulikua kwa 
asilimia 11.8, sanjari na lengo la asilimia 10.3 kwa mwaka 2022/23, 
wakati ukuaji wa fedha taslimu (reserve money) na mikopo kwa 
sekta binafsi ikiongezeka kwa wastani wa asilimia 16.3 na asilimia 
21.9, mtawalia. Kiwango cha ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi 
kilikuwa juu ya lengo lililowekwa la asilimia 10.7 kwa mwaka 
2022/23. Ukuaji huo ulitokana na kuimarika kwa uhitaji wa mikopo 
kwa sekta binafsi, kufuatia uwekezaji unaotekelezwa na Serikali 
kwenye miundombinu, uboreshwaji wa mazingira ya kufanya 
biashara, na sera wezeshi za kibajeti zinazoendelea kuchochea 
kuongezeka kwa shughuli binafsi za kiuchumi nchini. 
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Mwenendo wa Uchumi wa Tanzania

Tanzania Bara

Uchumi umeendelea kukua kwa kasi ya kuridhisha, pamoja na 
changamoto zitokanazo na misukosuko ya kiuchumi duniani, 
iliyosabishwa na vita nchini Ukraine na athari za UVIKO-19 kwa 
baadhi ya nchi washirika wa biashara. Katika robo tatu za kwanza 
za mwaka 2022, uchumi wa Tanzania Bara ulikua kwa wastani wa 
asilimia 5.2, ikilinganishwa na asilimia 4.8 katika kipindi kama hicho 
mwaka 2021. Ongezeko hili lilichangiwa zaidi na shughuli za kilimo, 
ujenzi na uzalishaji viwandani. Kwa mujibu wa viashiria vya awali, 
uchumi unakadiriwa kukua kwa asilimia 5.5 au zaidi katika robo ya 
nne ya mwaka 2022, na hivyo kuwepo kwa uwezekano mkubwa 
wa kuvuka lengo la ukuaji wa asilimia 4.7 kwa mwaka 2022. 

Mfumuko wa bei uliongezeka na kufikia wastani wa asilimia 4.8 
katika nusu ya kwanza ya mwaka 2022/23, ikilinganishwa na 
asilimia 4.0 katika kipindi kama hicho mwaka 2021/22. Ongezeko 
hili lilichangiwa na kupanda kwa bei za vyakula na mafuta ya nishati. 
Aidha, pamoja na ongezeko hilo, mfumuko wa bei umeendelea 
kubakia ndani ya lengo la nchi la asilimia 5.4, na vigezo vya 
mtangamano vya nchi wanachama wa EAC na SADC. 

Katika nusu ya kwanza ya mwaka 2022/23, ujazi wa fedha ulikua 
kwa wastani wa asilimia 11.8 sanjari na lengo la asilimia 10.3 
kwa mwaka 2022/23. Wastani wa ukuaji wa fedha taslimu (M0) 
ulikuwa ni asilimia 16.3 ikilinganishwa na lengo la asilimia 11.4, hali 
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iliyotokana na ongezeko la  matumizi ya Serikali kwa ajili ya miradi 
ya maendeleo, pamoja na kuongezeka kwa uhitaji wa mikopo kwa 
sekta binafsi. Aidha, mikopo kwa sekta binafsi iliendelea kuongezeka 
na kuchochea ukuaji wa shughuli mbalimbali za kiuchumi na kufikia 
wastani wa asilimia 21.9, ikilinganishwa na lengo la asilimia 10.7 
kwa mwaka 2022/23. Kasi hii kubwa ya ukuaji ambayo haijawahi 
kufikiwa kwa zaidi ya miaka kumi iliyopita ilichangiwa na utekelezaji 
wa sera ya fedha inayolenga kuhakikisha uwepo wa ukwasi wa 
kutosha kwenye uchumi, pamoja na mikopo maalumu iliyotolewa na 
Benki Kuu kwa benki za biashara ili ziweze kukopesha wawekezaji 
kwenye shughuli za kilimo kwa riba nafuu. Pia, ongezeko hili 
lilichochewa na hatua zilizochukuliwa na Serikali ikiwemo utoaji wa 
ruzuku ya mbolea na mafuta ya nishati (petroli, dizeli na mafuta ya 
taa), punguzo la kodi katika uzalishaji wa mafuta ya kula, ongezeko 
la bajeti kwa wizara ya kilimo na hatua zinazoendelea kutekelezwa 
na Serikali katika jitihada za kuboresha mazingira ya kibiashara 
nchini, hivyo kuchochea shughuli za kiuchumi katika sekta binafsi. 

Shughuli zilizokuwa na ukuaji mkubwa wa mikopo  ni kilimo (asimilia 
46.1), shughuli binafsi za kiuchumi (asilimia 28.8), viwanda (asilimia 
28.3) na biashara (asilimia 24.6). Ongezeko kubwa la mikopo kwa 
sekta ya kilimo, limechangiwa na hatua za kisera zilizochukuliwa na 
Benki Kuu ili kuchochea ukuaji wa mikopo nafuu kwa sekta binafsi 
zinazojishughulisha na kilimo, pamoja na jitihada  za Serikali katika 
kukuza sekta ya kilimo nchini. Ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi 
unatarajiwa kuimarika zaidi katika nusu ya pili ya mwaka 2022/23, 
kufuatia utekelezaji wa sera thabiti za fedha na bajeti, na kuendelea 
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kuimarika kwa shughuli za kiuchumi na maboresho katika mazingira 
ya biashara.

Viwango vya riba za mikopo inayotolewa na benki havikuwa na 
mabadiliko makubwa katika nusu ya kwanza ya mwaka 2022/23. 
Wastani wa riba za jumla za mikopo ulikuwa asilimia 16.09, 
ukilinganishwa na asilimia 16.55 katika kipindi kama hicho mwaka 
2021/22. Aidha, wastani wa riba za amana uliongezeka na kufikia 
asilimia 7.34, kutoka asilimia 6.74 kipindi kama hicho mwaka 
2021/22. Kasi ndogo ya kupungua kwa riba za mikopo inaashiria 
uhitaji wa kuendelea kufanya maboresho katika sekta ya fedha, 
ambapo  Benki Kuu imeendelea kushirikiana na wadau mbalimbali 
kwa lengo la kufanya maboresho zaidi yatakayopelekea kuendelea 
kupungua kwa riba za mikopo na kuongeza tija katika uzalishaji 
mali nchini.   

Katika kipindi cha Julai hadi Desemba 2022, shilingi ya Tanzania 
iliendelea kuwa tulivu dhidi ya dola ya Marekani, ikibadilishwa kwa 
wastani wa shilingi 2,318.33 kwa dola ya Marekani, ikilinganishwa 
na shilingi 2,308.30 kwa dola ya Marekani katika kipindi kama 
hicho mwaka 2021/22. Hii ilikuwa ni sawa na kupungua kwa 
thamani ya shilingi kwa wastani wa chini ya asilimia moja, hali 
iliyochangiwa kwa kiasi kikubwa na uwepo wa akiba ya kutosha ya 
fedha za kigeni, mfumuko mdogo wa bei nchini ukilinganishwa na 
nchi washirika wa kibiashara, na nakisi ndogo ya urari wa bidhaa, 
huduma na uhamisho wa mali nchi za nje. Hali hii pia ilichangiwa na 
hatua zilizochukuliwa katika kuongeza uwazi na utulivu katika soko 
la fedha za kigeni nchini.
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Utekelezaji wa bajeti ya Serikali ulikuwa sanjari na malengo 
yaliyopangwa katika kipindi cha Julai hadi Desemba 2022, licha 
ya changamoto zilizotokana na misukosuko ya kiuchumi duniani. 
Mapato ya ndani (mapato ya kodi na yasiyo ya kodi) yalikuwa shilingi 
bilioni 13,414.1, sawa na asilimia 96.7 ya malengo. Matokeo haya 
yamechangiwa na kuimarika kwa usimamizi wa ukusanyaji mapato, 
sambamba na ongezeko la matumizi ya mifumo ya TEHAMA katika 
ukusanyaji mapato. Matumizi ya Serikali yalifikia shilingi bilioni 
16,261.6, ambapo shilingi bilioni 7,076 zilielekezwa kwenye miradi 
ya maendeleo na kiwango kilichobakia kilitumika kwenye matumizi 
ya kawaida. 

Deni la taifa limeendelea kuwa himilivu, huku thamani ya deni la 
Serikali kwa sasa ikiwa asilimia 32.5 ya Pato la Taifa ikilinganishwa 
na ukomo wa asilimia 55. Hadi mwishoni mwa mwezi Desemba 
2022,  deni la ndani na nje la Serikali lilifikia dola za Marekani milioni 
32,358 ikiwa ni ongezeko la  dola za Marekani milioni 1,466.4 kutoka 
kiwango kilichorekodiwa mwezi Juni 2022. Mikopo hii ilielekezwa 
katika  utekelezaji wa miradi ya kimkakati ya maendeleo ya uchumi 
wa nchi.

Sekta ya nje imeendelea  kuwa imara licha ya athari zitokanazo na  
misukosuko katika uchumi wa dunia. Katika nusu ya kwanza ya 
mwaka 2022/23, nakisi ya urari wa biashara ya bidhaa, huduma na 
uhamishaji mali nchi za nje ilikuwa dola za Marekani milioni 3,084.2, 
ikilinganishwa na dola za Marekani milioni 1,123.3 kwa kipindi 
kama hicho mwaka 2021/22, kutokana na ongezeko la gharama ya 
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uagizaji wa bidhaa na huduma kutoka nje ya nchi kufuatia kupanda 
kwa bei za bidhaa. Aidha, akiba ya fedha za kigeni imeendelea 
kuwa katika viwango toshelezi, kufikia dola za Marekani milioni 
5,177.2 mwezi Desemba 2022, kiasi ambacho kinatosheleza 
kuagiza bidhaa na huduma kutoka nje ya nchi kwa miezi 4.7. 
Kiwango hiki ni ndani ya lengo la nchi la miezi isiyopungua minne 
na kigezo cha mtangamano wa kiuchumi kwa nchi wanachama wa 
Jumuiya ya Afrika Mashariki cha kuwa na akiba ya fedha za kigeni 
inayotosheleza angalau miezi minne na nusu. Kiwango cha akiba 
kinatarajiwa kuongezeka kutokana na kuendelea kushuka kwa bei 
za bidhaa katika soko la dunia. 

Katika kipindi cha Julai hadi Desemba 2022, mauzo ya bidhaa na 
huduma nje ya nchi yaliongezeka kwa asilimia 17.4, kufikia dola 
za Marekani milioni 6,644.5, kufuatia ongezeko la mapato ya 
usafirishaji, bidhaa asilia, madini na bidhaa za viwandani. Wakati 
huohuo, mapato yatokanayo na huduma yalikuwa dola za Marekani 
milioni 2,663.4, ikiwa ni ongezeko la asilimia 47.4,  kutokana na 
kuimarika kwa  shughuli za utalii na uchukuzi. Idadi ya watalii  
kutoka nje ya nchi iliongezeka kwa asilimia 60.6 kufikia 879,523.  
Kufuatia mwenendo huu, nakisi ya urari wa biashara ya bidhaa, 
huduma na uhamishaji mali nchi za nje inatarajiwa kufikia asilimia 
5 ya Pato la Taifa  kwa mwaka 2022/23, ikilinganishwa na asilimia 
4.6 katika mwaka 2021/22, hali inayoakisi ongezeko la gharama za 
uagizaji wa bidhaa kutoka nje ya nchi, kutokana na kupanda kwa 
bei za bidhaa hususan mafuta ya nishati na vyakula. 
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Sekta ya benki imeendelea kuwa thabiti, yenye mtaji na ukwasi wa 
kutosha, ikiendelea kutengeneza faida kwa kipindi chote cha nusu 
ya kwanza ya mwaka 2022/23. Amana  na rasilimali ziliendelea 
kuongezeka kuendana na matumizi ya mifumo ya TEHAMA katika 
kutoa huduma. Wakati huohuo, ubora wa rasilimali za mabenki 
uliendelea kuongezeka, ambapo uwiano wa mikopo chechefu 
ulipungua kutoka asilimia 7.8 mwezi Juni 2022 hadi kufikia asilimia 
5.8 mwezi Desemba 2022, ukikaribia kiwango kinachokubalika 
cha chini ya asilimia 5, ikilinganishwa na kiwango cha asilimia 13 
mwaka 2017. Kupungua kwa kiwango cha mikopo chechefu ni 
moja kati ya mafanikio makubwa ya Benki Kuu ya Tanzania, hali 
ambayo inatarajiwa kuongeza kasi ya ukuaji wa mikopo nafuu kwa 
sekta binafsi na hivyo kuchochea kasi ya ukuaji uchumi. Aidha, 
Benki Kuu imeendelea kufanya jitihada za  kupunguza kiwango cha 
mikopo chechefu ili kiweze kufikia chini ya asilimia 5. Hatua hizi ni 
pamoja na kufuatilia utekelezaji wa mikakati iliyoainishwa na sekta 
ya benki katika kupunguza kiwango cha mikopo chechefu, kuhimiza 
mabenki kuongeza umakini katika kuidhinisha mikopo kwa kufuata 
miongozo iliyopo pamoja na kuzitaka benki kuwasilisha na kutumia 
taarifa za wakopaji kwenye kanzidata ya taarifa za wakopaji. Vilevile, 
Benki Kuu inaendelea kuhimiza wafanyakazi kufuata maadili na 
miongozo ya kiutendaji iliyoainishwa na Jumuiya ya Mabenki 
Tanzania (TBA). 

Mifumo ya malipo imeendelea kufanya kazi kwa ufanisi, sanjari 
na kuongezeka kwa matumizi ya mifumo ya kidigitali katika 
kufanya miamala, hali iliyochangiwa na ongezeko la matumizi ya 
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simu za mkononi katika  kupata huduma za fedha. Matumizi ya 
simu za mkononi yamekuwa kichocheo kikubwa katika kuongeza 
huduma jumuishi za fedha nchini. Aidha, Benki Kuu imeendelea na 
utekelezaji wa mradi wa Mfumo wa Malipo ya Papo Hapo (Tanzania 
Instant Payment System (TIPS)), ambao utarahisisha malipo 
madogomadogo kwa usalama na ufanisi baina ya watoa huduma 
za fedha kupitia  mitandao ya kidigitali. Mfumo huu unatarajiwa 
kupunguza gharama za malipo na kuboresha matumizi ya mfumo 
rasmi wa sekta ya fedha.

Zanzibar

Uchumi wa Zanzibar umeendelea kuimarika na kukua kwa 
wastani wa asilimia 5.3 katika kipindi cha robo tatu za mwaka 
2022, ikilinganishwa na lengo la ukuaji wa asilimia 5.4 kwa 
mwaka 2022. Ukuaji huu ulitokana na kuimarika kwa shughuli za 
kiuchumi zilizokuwa zimeathirika na janga la UVIKO-19. Ukuaji huo 
ulichangiwa kwa kiasi kikubwa na shughuli zitokanazo na huduma 
ya malazi na chakula, mifugo, ujenzi na uzalishaji viwandani. Aidha, 
ukuaji unatarajiwa kuendelea kuwa juu katika robo ya mwisho 
ya mwaka 2022, na kipindi chote cha mwaka 2023, kutokana 
na utekelezaji wa miradi ya kimkakati inayoendelea, pamoja na 
kuimarika kwa shughuli zinazohusiana na utalii.

Katika kipindi cha Julai hadi Desemba 2022, mfumuko wa bei 
ulikuwa wastani wa asilimia 6.7, kutoka asilimia 2.2 katika kipindi 
kama hicho mwaka 2021/22, kutokana na ongezeko la bei za 
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bidhaa za vyakula. Mfumuko wa bei za vyakula uliongezeka hadi 
kufikia asilimia 9.4 kutoka asilimia 0.2, kutokana na kuongezeka 
kwa bei za mazao hususan mahindi, mchele wa Mbeya na unga wa 
ngano. Aidha, mfumuko wa bei unatarajiwa kubaki ndani ya lengo 
la tarakimu moja katika kipindi cha nusu ya pili ya mwaka 2022/23, 
pamoja na changamoto zitokanazo na ongezeko la bei za bidhaa 
katika soko la dunia. 

Katika kipindi cha nusu ya kwanza ya mwaka 2022/23, mapato ya 
Serikali ya Mapinduzi Zanzibar yaliongezeka kwa asimilia 41.6 na 
kufikia shilingi bilioni 599.3, kutoka kiasi kilichokusanywa kipindi 
kama hicho mwaka 2021/22. Mapato ya ndani yalikuwa shilingi 
bilioni 582.7, sawa na asilimia 97.1 ya lengo na kiasi kilichobaki 
kikiwa ni misaada kutoka kwa washirika wa maendeleo. Mapato ya 
kodi yalikuwa shilingi bilioni 516.5, sawa na asilimia 99.8 ya lengo. 
Ukusanyaji wa mapato unaendana na kuimarika kwa shughuli za 
kiuchumi pamoja na usimamizi thabiti katika ukusanyaji wa mapato. 
Wakati huohuo, matumizi ya Serikali yalikuwa shilingi bilioni 687.8, 
ambapo matumizi ya kawaida yalikuwa shilingi bilioni 487.1, na kiasi 
kilichobaki kikiwa kwa ajili ya matumizi ya miradi ya maendeleo. 
Deni la Serikali liliongezeka na kufikia shilingi bilioni 2,700.1 mwezi 
Desemba 2022, kutoka shilingi bilioni 1,224 mwishoni mwa mwezi 
Juni 2022, ambapo deni la nje lilikuwa ni asilimia 88.2. Ongezeko 
la deni la Serikali limetokana na  mikopo mipya, marekebisho 
yaliyoambatana na uhakiki wa takwimu za madeni na kushuka kwa 
thamani ya shilingi. 
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Katika kipindi cha Julai hadi Desemba 2022, urari wa biashara ya 
bidhaa, huduma na uhamishaji mali nchi za nje ulikuwa na nakisi ya 
dola za Marekani milioni 187.3, ikilinganishwa na nakisi ya dola za 
Marekani milioni 89.8 katika kipindi kama hicho mwaka 2021/22. 
Ongezeko hili liliakisi kupanda kwa gharama za uagizaji wa bidhaa 
kutoka nje ya nchi, kufuatia ongezeko la bei za bidhaa katika soko 
la dunia, pamoja na kupungua kwa mauzo ya bidhaa na huduma 
nje ya nchi. Mapato yatokanayo na mauzo ya bidhaa na huduma nje 
ya nchi yalipungua kutoka dola za Marekani milioni 120.9 hadi dola 
za Marekani milioni 114.5. Aidha, mapato yatokanayo na uuzaji wa 
huduma nje ya nchi yaliongezeka kwa asilimia 9.5, kufikia dola za 
Marekani milioni 64.7. Thamani ya uagizaji wa bidhaa na huduma 
kutoka nje ya nchi iliongezeka kwa asilimia 37.7, na kufikia dola za 
Marekani milioni 308.0, hali iliyochangiwa na ongezeko la uagizaji 
wa bidhaa za nishati, chakula, mashine na vifaa vya ujenzi. 

Mwelekeo wa Uchumi

Misukosuko katika uchumi wa dunia imeendelea kudhoofisha 
shughuli za kiuchumi na hivyo kuchangia ongezeko la mfumuko 
wa bei nchini. Vita inayoendelea nchini Ukraine itaendelea kuathiri 
shughuli za kiuchumi na kuchangia ongezeko la mfumuko wa bei 
katika nusu ya pili ya mwaka 2022/23, japo athari zinatarajiwa 
kupungua ikilinganishwa na kipindi kilichopita. Hali hii inatokana 
na kupungua kwa vikwazo katika mnyororo wa ugavi na kupungua 
kwa bei za bidhaa katika soko la dunia. Vilevile, kuimarika kwa 
shughuli za  uzalishaji ndani ya nchi, hususan mazao ya chakula, 
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kunatarajiwa kupunguza kasi ya mfumuko wa bei na kuchangia 
ukuaji wa Pato la Taifa. Kutokana na matarajio hayo, ukuaji wa 
Pato la Taifa kwa Tanzania Bara unatarajiwa kuwa asilimia 5.3 
mwaka 2023, kutokana na ongezeko la uwekezaji wa sekta binafsi, 
ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi, kurejea kwa shughuli za utalii 
na uwekezaji wa Serikali kwenye sekta za uzalishaji na miradi ya 
kimkakati. Kwa upande wa Zanzibar, uchumi unatarajiwa kukua kwa 
asilimia 6.1 mwaka 2023, kufuatia  kurejea kwa shughuli za uchumi 
wa bluu na utalii. Vilevile, utekelezaji wa sera wezeshi za fedha na 
bajeti, pamoja na maboresho yanayofanyika katika mazingira ya 
kufanya biashara, yanatarajiwa kuchangia katika ukuaji endelevu 
wa uchumi wa Tanzania Bara na Zanzibar.

Mfumuko wa bei unatarajiwa kubaki ndani ya tarakimu moja 
katika nusu ya pili ya mwaka 2022/23, sawia na lengo la asilimia 
5.4 na asilimia 5 kwa Tanzania Bara na Zanzibar, mtawalia. Hali hii 
itachangiwa na utekelezaji wa sera thabiti za fedha na bajeti, na 
utulivu wa thamani ya shilingi.

Sekta ya fedha inatarajiwa kuendelea kuwa imara na kuchochea 
ukuaji wa uchumi, kutokana na usimamizi thabiti wa Benki Kuu ya 
Tanzania kwa kushirikiana na vyombo vingine vya udhibiti katika 
kusimamia sera na misingi ya kanuni za uendeshaji. Hatua hizi 
zitahusisha pia kuboresha sera na mifumo ya udhibiti, usimamizi 
unaozingatia viashiria vya hatari (risk based supervision), na kuilinda 
sekta ya fedha dhidi ya misukosuko ya ndani na nje ya nchi. Aidha, 
hatua za kuendelea kuboresha mazingira ya biashara nchini na 
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kupungua kwa mikopo chechefu kutachangia kuongezeka kwa 
faida na ukuaji wa sekta ya fedha. Vilevile, ubunifu unaoendelea 
katika utoaji wa huduma za fedha unatarajiwa kuongeza kiwango 
cha huduma jumuishi za fedha na hivyo kuwezesha utekelezaji wa 
sera ya fedha na utoaji wa mikopo mingi zaidi kwa sekta binafsi.

Katika maandalizi ya kuhamia katika mfumo wa sera ya fedha 
unaotumia riba (interest based monetary policy framework), 
Benki Kuu ya Tanzania itaendelea kuboresha mfumo unaotumika 
kufanya maoteo ya viashiria mbalimbali vya kiuchumi na kuweka 
miundombinu wezeshi ya masoko ya fedha. Aidha, shughuli 
nyingine zinazotarajiwa kufanyika katika kipindi kilichosalia cha 
mwaka 2022/23 ni pamoja na kuandaa miongozo ya utekelezaji 
wa sera ya fedha inayotumia riba, sambamba na kutoa elimu kwa 
wadau kuhusu mfumo huo mpya.
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Hitimisho

Shughuli za kiuchumi duniani zinatarajiwa kuendelea kuathirika 
kiasi, japo dalili za kuimarika zimeanza kuonekana. Changamoto 
zinazotokana na athari za UVIKO-19 pamoja na vita nchini Ukraine 
zimeendelea kupungua.  Mfumuko wa bei ambao ulikuwa juu zaidi 
ya malengo ya benki kuu katika nchi nyingi zilizoendelea, umeanza 
kupungua. Mabadiliko haya yenye matumaini yanatarajiwa 
kuimarisha shughuli za uzalishaji nchini na kusaidia kupungua kwa 
mfumuko wa bei.  Vilevile, matarajio ya kuimarika kwa shughuli 
za kiuchumi yatachangiwa pia na utekelezaji wa sera madhubuti 
za kiuchumi, hatua zinazoendelea kuchukuliwa na Serikali katika 
kuboresha mazingira ya kufanya biashara, ujenzi wa miundombinu 
na ongezeko la ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi. Ukuaji wa 
Pato la Taifa kwa Tanzania Bara na Zanzibar unatarajiwa kufikia 
wastani wa asilimia 5.3 na asilimia 6.1 mwaka 2023, mtawalia. Kasi 
ya mfumuko wa bei inatarajiwa kupungua na kubakia ndani ya 
tarakimu moja katika nusu ya pili ya mwaka 2022/23, sambamba na 
lengo la asilimia 5.4 kwa Tanzania Bara na asilimia 5.0 kwa Zanzibar, 
kutokana na matarajio ya ongezeko la uzalishaji na upatikanaji wa 
chakula nchini kufuatia kurejea kwa hali nzuri ya hewa na kuendelea 
kupungua kwa bei za bidhaa katika soko la dunia.

Kutokana na matarajio ya mwenendo wa uchumi, Benki Kuu ya 
Tanzania itaendelea kutekeleza sera ya fedha inayolenga kupunguza 
kiwango cha ongezeko la ukwasi kwenye uchumi katika nusu 
ya pili ya mwaka 2022/23. Hatua hii ya kisera itasaidia kudhibiti 
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shinikizo kwenye mfumuko wa bei linalotokana na misukosuko 
katika uchumi duniani bila kuathiri kasi ya kuimarika kwa shughuli 
za kiuchumi. Ili kufikia malengo haya, Benki Kuu itaendelea kutumia 
nyenzo mbalimbali za utekelezaji wa sera ya fedha katika kutimiza 
jukumu hili la msingi, huku ikihakikisha utulivu wa soko la fedha. 
Msimamo huu wa sera ya fedha unalenga pia kufikiwa kwa malengo 
ya programu ya Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF) kupitia mpango 
wa Extended Credit Facility (ECF).  Aidha, Benki Kuu ya Tanzania 
itaendelea kufuatilia kwa karibu mwenendo mzima wa uchumi wa 
dunia kwa lengo la kuchukua hatua za ziada za kisera endapo 
zitahitajika ili kuhakikisha utulivu wa uchumi. Kwa muktadha huu, 
Benki Kuu ya Tanzania inatarajia kuwa malengo yaliyoainishwa 
katika Tamko la Sera ya Fedha kwa mwaka 2022/23 yatafikiwa.
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